Tin tức Trang chủ diễn đàn eLib Thư viện ảnh Tài trợ SV - Doanh nghiệp Đăng nhập Đăng ký

Chào Khách. Bạn có thể đăng nhập hoặc đăng ký.

Trang: [1]   Xuống
  In  
Tác giả Chủ đề: cộng trừ nhân chia số thập phân(có cả phần lẻ phía sau nữa )dùng 89C51  (Đọc 3829 lần)
thienkiem86
Khách
« vào lúc: 12:48 ngày 07-12-07 »

mình đang làm chương trình tính toán còn phần này nữa là xong...mình nghĩ mãi chẳng ra...mình thực hiện phép tính sau
 (100-71,9).1,96...89C51 thực hiện được hông ta...sự phụ nào biết chỉ giúp với...
 sad sad sad sad sad sad sad sad sad sad sad sad sad sad sad sad sad
HBAOCR
Thành viên chính thức
**

Đánh giá: +1/-0

Email
« Trả lời #1 vào lúc: 15:08 ngày 09-12-07 »

chảo,
Nếu bạn viết C (Keil C) thì dễ dàng lắm , khỏi càn thuật toán làm gi cho mất cong.
còn nếu dùng ASM thì . bạn có thể làm như sau:
gt=(1000-791)*196
thì viết đon gian hơn.ket wa sau cung  chi cần hiểu la nó gấp 1000 lần ket wa ta cần
việc còn lại chỉ là viết thuat toan cong/tru/nhan bình thuong số 16 bit.( trong sach VXL của thầ y Hồ  Trung Mỹ có thật toán xử lý 16 bit đó) cheer
thienkiem86
Khách
« Trả lời #2 vào lúc: 15:44 ngày 09-12-07 »

thanks bạn,nhưng cộng trừ số 16 bit...nhân chia số 16 bit nữa...không đơn giản đâu bạn ơi...vả lại trong tài liệu chỉ thấy chia số 16bit cho số 8 bit thôi...đã thấy trâu bò quá rồi...và còn khi kết quả ra gấp 1000 lần...nhưng làm sao lấy được kết quả đúng bây giờ...chia 1000 không được rồi...bạn có giải thuật không share lên cái... winking winking winking winking winking winking hypnotized hypnotized hypnotized hypnotized hypnotized
deeforum
Moderator

Đánh giá: +2/-0

« Trả lời #3 vào lúc: 21:46 ngày 20-12-07 »

có lẽ cần giải quyết vấn đề này từ cốt lõi , bạn có thể trình bày ngắn gọn mạch này làm việc gì , và giải htuật của bạn hiện giờ là gì ko ? ,như thế dễ giúp bạn hơn
thienkiem86
Khách
« Trả lời #4 vào lúc: 23:32 ngày 24-12-07 »

Mình làm mạch đo nhiệt độ...có nhiều cách làm mạch này...mình dùng con LM335(có con DS1820 ngõ ra là digital thay vì analog như LM335 mà hông bit sài do lệnh riêng cho nó nhìu quá mà chưa có thời gian nghiên cứu,hic sad)
Thường trong các mạch dùng LM335 người ta thường dùng cách đưa đầu ra của nó vào mạch Khuếch đại trừ sau đó mới đưa vào ADC0809 thì chương trinh viết dễ hơn(hiệu chỉnh bằng phần cứng)...nhưng mà mình dùng cách khác mình đưa thẳng vào ADC0809 sau đo mình hiệu chỉnh bằng phần mềm
mình ra được công thức tính nhiệt độ như sau:
C=(ADC-139.25)x(19.6mV/10mV)=(ADC-139.25)x1.96 (đây là công thức theo lý thuyết,còn thực tế ra hơi khác chút)...trong đó ADC là giá trị ra của con ADC0809  ứng với nhiệt độ mình cần đo(giá trị của nó nằm ở P0 rồi)...tới đây chịu thua(thường thì dùng phần cứng phía sau con LM335 nhưng nếu làm được theo cách này thì mạch nhẹ nhàng hơn)...báo cáo hết...mà 89C51 dùng ASM thực hiện phép tính trên được hông ta...còn Keil C chẳng bit gì ráo...thaks a lot ^^! big grin big grin big grin
manhmaster
Khách
« Trả lời #5 vào lúc: 20:00 ngày 25-12-07 »

Sao chẳng có mục điện tử dan dụng nhỉ? Mình muốn hỏi vài thứ. Đầu tiên muốn hỏi về vấn đề hay gặp nhất là : ti vi nhà mình đang xem thì tự nhiên bị tắt. Mình nghĩ cũng chỉ là do hư nguồn thôi. NHưng khi mó vô thì thấy khá phức tạp, chẳng biết hư chỗ nào. Đã học thực tập rồi mà thực tế như là chưa biết gì vậy. Mong mọi người chỉ giáo. Nghe vẻ box mình chỉ toàn về vấn đề lý thuyết không nhỉ.
Trang: [1]   Lên
  In  

Chuyển tới: