Tin tức Trang chủ diễn đàn eLib Thư viện ảnh Tài trợ SV - Doanh nghiệp Đăng nhập Đăng ký

Chào Khách. Bạn có thể đăng nhập hoặc đăng ký.

Trang: [1] 2   Xuống
  In  
Tác giả Chủ đề: Hướng dẫn làm mạch nguồn đối xứng  (Đọc 36804 lần)
conanhung
Khách
« vào lúc: 21:12 ngày 01-12-06 »

Sau đây xin hướng dẫn các bạn làm một mạch nguồn đối xứng cơ bản:

Biến áp cách ly mua ở chợ Nhật Tảo loại 220V/110V ---> 15V hai bên, có 0V ở giữa (15V ở đây có thể thay bằng 12V... tùy nhu cầu điện áp ra của bạn). Dòng ra có thể 1A, 2A (tùy nhu cầu sữ dụng). Chỉ cần nói dòng và áp, người ta sẽ lấy biến áp cho mình.

4 con diode (loại màu đen) 1A hoặc hơn (tùy)

2 tụ, thường là 2200uF, 25V hoặc 50V (Vmax). Nếu bạn muốn có nguồn DC đối xứng 20V trở xuống thì mua loại 2200uF, 25V cho rẻ tiền.

Đem về mắc như hình vẽ, GND (mát) nối chung lại với nhau. Chú ý mắc cực tính của tụ cho đúng.

Thế là bạn đã có một nguồn đối xứng có thể dùng được.

Thêm: ổn áp cho nguồn:

Bạn có thể dùng 2 con IC ổn áp LM78xx để ổn áp dương và LM79xx để ổn áp âm (xx là giá trị điện áp ngõ ra mình cần), ra chợ NT mua là có.

Chân số 1 của IC LM78xx là ngõ IN (mình đưa áp cần ổn áp vào), chân số 2 là GND, chân số 3 là out (áp sau khi ổn áp).

Bạn nối dây như sơ đồ sau:

ở đây +Vs = 20V và -Vs = -20V, ổn áp ra là +/-15V

Sơ đồ cuối cùng của mạch nguồn đối xứng:

Chúc các bạn vui vẻ !
ThieuNguyen
Thành viên mới
*

Đánh giá: +0/-0

Viet Nam Viet Nam

DTVT

Nhoc_ac_a2@yahoo.com
Email
« Trả lời #1 vào lúc: 22:37 ngày 01-12-06 »

Hay đấy,em cũng đang tập tọe làm mấy mạch cơ bản như vậy, mong bác post nhiều nhiều mạch như vậy cho bà con thực hanh.Thanks bác
 wave
vovanphuoc
Khách
« Trả lời #2 vào lúc: 09:46 ngày 15-12-06 »

Hiện nay mạch nguồn dùng Biến áp thì quá nặng. Vậy bạn nào có kinh nghiệm gì về nguồn switching hay không ( Không dùng biến thế - giống như nguồn AT máy tính vậy)?
giúp mình với.

VVP
khoa1989
Khách
« Trả lời #3 vào lúc: 20:14 ngày 12-06-07 »

uh hay day minh cung muon lam mot mach on ap nhu the voi mach doi sung
ban co the dung ic78L12 va ic7912 co dien ap on dinh la +/-12v
nhu the chac la dung ban nao biet cho i kien nha
NguyenHuuTan
Moderator

Đánh giá: +4/-1

Viet Nam Viet Nam

WWW Email
« Trả lời #4 vào lúc: 15:38 ngày 08-07-07 »

Mạch nguồn bạn làm khá hay nhưng có hay vấn đề mỉnh chưa rõ cho lắm.
-Thứ nhất, bạn dùng con  1N4007 nối hai chân input và output có tác dụng gì? Hồi tiếp chăng???
-Thứ hai, hai diode d6 và D8 ở ngõ ra là không cần thiết nếu điện áp ngõ ra bạn lấy đúng bằng mức volt XX của 2IC. Nếu lấy điện áp nhỏ hơn thì đây phải là 2 diode Zener để ghim áp cấp cho tải
-Thứ ba, ở ngõ ra, bạn nên bố trí 2 tụ lớn để lọc thêm được cả tần số thấp và cao của gơn sóng.
-Thứ tư, ở ngõ vào, với tụ 22uF áp đưa vào cho Ic đã khá phẳng ròi, do nội trở IC rất lớn, bạn không cần dùng tụ 1000uF đâu. cheer
littermouse
Thành viên chính thức
**

Ẩn trong bóng tối .... nhìn ra ánh sáng !!!

« Trả lời #5 vào lúc: 18:08 ngày 08-07-07 »

mạch nguồn đối xứng của bạn conanhung ...littermouse xin mạo muội đưa ý kiến nha :0 bit đúng không hihi...thà nói sai còn hơn không nói : batting eyelashes
con diode hồi tiếp ngõ ra về ngõ vào dùng để xả dòng của tải, khi tắt tải.
diode o chân ra được mắc ngược không phải là zener : mà theo littermouse đó dùng để tạo điện trở vô cùng ở ngõ ra (cách li tải với ngõ ra ổn áp)
ngõ ra thì littermouse công nhận là nên đưa vào một tụ lớn như theo (nguyenhuutar): littermouse nhưng là để trữ điện chớ không phải để lọc.
tụ 1000uF(c1-c2) trước ngõ vào, lớn vậy có lẽ không cần thiết lém ( littermouse nghĩ thế hihi)
các tụ c3-c4-c5-c6 thì trong datasheet đã có rồi... nó dùng để lọc nhiễu tần số cao cũng như thấp...cái này không biết thay đổi thành cùng là 22uF thì có tác dụng gì hơn so với datasheet littermouse ???? các bạn giải thích dùm...

NguyenHuuTan
Moderator

Viet Nam Viet Nam

WWW Email
« Trả lời #6 vào lúc: 11:30 ngày 16-07-07 »

Ban noi vay thi minh co y kien the nay,
Thu nhat, con diode mac nguoc o ngo ra noi vao ngo vao đó chỉ có tác dụng chống dòng điện cảm ứng sinh ra do suất điện động cảm ứng trong trường hợp tải tải cảm, bị ngắt.
Thứ hai,không biết bạn có mắc thử mạch này chưa vậy. Con diode mắc ở ngõ ra nếu không phải là zener thì nó sẽ bị đánh thủng ngay chứ không cần phải phân cực ngược để tạo điện trở lớn cách li đâu. Bạn chỉ có thể cách li phần mach nguồn vối tải với điều khiện tổng trở vào rất lớn nhưng tổng trở ra thì rất nhỏ. Tải nặng cở 5-10ohm thì điện trở diode ngược của bạn cho dù có đến hàng MEGOhm thì cũng không hoạt động được đâu. Mình nói diode zener ở đây mục tiêu là dùng để cấp nguồn chính xác cho IC hoạt động. Bởi vì: Không phải lúc nào IC trên củng ra đúng số volt bạn yêu cầu đâu.
Thứ ba, nào mà chẳng lưu trữ điện hở bạn. Quan trọng là nó có phù hợp cho tải  hay không mà thôi.
Thân
littermouse
Thành viên chính thức
**

« Trả lời #7 vào lúc: 07:00 ngày 17-07-07 »

Thu nhat, con diode mac nguoc o ngo ra noi vao ngo vao đó chỉ có tác dụng chống dòng điện cảm ứng sinh ra do suất điện động cảm ứng trong trường hợp tải tải cảm, bị ngắt.

Vậy thì cho littermouse hỏi là dòng cảm ứng đó có phải là dòng ngược không sad...theo littermouse nó là dòng ngược...nếu dòng ngược này lơn sẽ đánh thủng con KA7912 ...đó là lý do sử dụng diode này...0 phải để chống mà là để xả dòng này theo hướng con diode đó bạn à... và bạn lại sai..dòng cảm ứng đó 0 phải chỉ của cạm kháng...mà còn có thể có tính chất dung kháng...
Đặt 1 câu hỏi luôn...vậy thì Dung kháng và cảm kháng ...cái nào có khả năng làm hỏng con KA78xx hoặc 79xx..cái nào khả năng xảy ra cao hơn ...  straight face

Thứ ba, nào mà chẳng lưu trữ điện hở bạn. Quan trọng là nó có phù hợp cho tải  hay không mà thôi.
Thân
Tụ nào chẳng lưu trữ điện ..chính xác... nhưng đây là mạch nguồn ... cho nên theo littermouse nên gọi đúng chức năng của từng con tụ thì dễ tìm hiểu hơn... tụ nào cũng lưu điện nhưng 0 phải tụ nào cũng dùng với chức năng đó đâu ...theo bạn littermouse nói có đúng không... straight face

Thứ hai,không biết bạn có mắc thử mạch này chưa vậy. Con diode mắc ở ngõ ra nếu không phải là zener thì nó sẽ bị đánh thủng ngay chứ không cần phải phân cực ngược để tạo điện trở lớn cách li đâu. Bạn chỉ có thể cách li phần mach nguồn vối tải với điều khiện tổng trở vào rất lớn nhưng tổng trở ra thì rất nhỏ. Tải nặng cở 5-10ohm thì điện trở diode ngược của bạn cho dù có đến hàng MEGOhm thì cũng không hoạt động được đâu. Mình nói diode zener ở đây mục tiêu là dùng để cấp nguồn chính xác cho IC hoạt động. Bởi vì: Không phải lúc nào IC trên củng ra đúng số volt bạn yêu cầu đâu.

Còn việc bạn hỏi mình đã lắp mạch này chưa ... mình đã từng lắp mạch này để sử dụng cho opamp ... còn việc diode bị thủng ... cái này chắc littermouse phải kiểm tra lại mạch xem có bị thủng không...
Còn việc dùng zener để ổn định nguồn... mình nghĩ có vấn đề...theo nguyên tắc...zener chỉ hoạt động mà được coi là ổn áp khi áp vào lớn hơn điện áp ổn áp của zener  ... mà mạch nguồn cung cấp  là +/-15V vừa đúng áp ra của các con KA7815/1915 ..vậy zener đó chắc chắn bạn phải lắp là zener 15v ... vậy thì zener làm gì ổn áp được ???

(có thể tham khảo datasheet về IC KA78xx/79xx trong www.datasheett4u.com để thấy mạch thi công trong việc lắp mạch này ... trong datasheet dùng con diode đó là diode 1N4001 nếu như NGUYENHUUTAN thì họ cung cấp cho người sử dụng một mạch sai không chạy được???...nguyên tắc của littermouse là cái gì trong datasheet thì nên tìm hiểu (hiểu cái datasheet và làm theo nó trước... rồi hãy nghĩ tới thay đổi nó)) ...

littermouse nghĩ như vậy... xin cho ý kiến nha các bạn ... đoàn kết và thân ái...

delux
Thành viên chính thức
**

Đánh giá: +1/-0

Viet Nam Viet Nam

Don't complain- let do it - Success 'll arrive...

Email
« Trả lời #8 vào lúc: 12:33 ngày 20-09-07 »

Sơ đồ cuối cùng của mạch nguồn đối xứng:

Xin phép bác conanhung,mình mô phỏng mạch nguồn của bác ra cho các bạn xem (Proteus 6.9),để các bạn đó tin đó là sự thật big grin

littermouse
Thành viên chính thức
**

« Trả lời #9 vào lúc: 07:40 ngày 21-09-07 »

Ối chời ... bác mô phỏng làm gì  thế ...  applause
Mạch này đơn giản gắn là chạy mà ... và nó cung cấp sẵn trong datasheet mấy con 78xx 79xx rồi ... nên đâu cần mô phỏng nữa ... quan trọng là chức năng của từng con linh kiện trong đó ... happy ... Tụi mình đang bàn về chức năng của từng con linh kiện trong đó ...  hypnotized
Với lại mạch bạn chạy mô phỏng thiếu rồi ...
emgaihocdien
Khách
« Trả lời #10 vào lúc: 22:40 ngày 06-12-07 »

Tụ C1, C2 cần phải lớn, vì phải lọc san bằng cho dòng tải.
Tụ C4, C6 không cần lớn lắm, vì đầu ra của IC đã ổn định rồi.
Diode D5 và D7 để tránh tường hợp điện áp ra (trên tụ đầu ra) cao hơn điện áp vào, làm hỏng IC.
Diode D6 và D8 ngăn ngừa cảm ứng do tải cảm khi mất dòng đột ngột. Nó sẽ xả dòng.
Các tụ µ 22 là tụ gốm, có đặc tính cao tần tốt, để lọc cao tần, tránh không cho mạch bị dao động ở tần số cao. Họ ghi µ 22 chắc là 0,22 µF
NguyenHuuTan
Moderator

Viet Nam Viet Nam

WWW Email
« Trả lời #11 vào lúc: 15:58 ngày 14-12-07 »

Áp ra không thể cao hơn áp vào đâu bạn, bạn thử cấp 3VAC áp vào xem áp ra là bao nhiêu?*Sau khi nhận được ý kiến đóng góp của bạn littermouse và xem xét datasheet cúa LM317, mình mới hiểu rõ chức năng của diode D1 và D2 là tạo đường xả cho tụ C5 vả C6 trong trường hợp mất điện áp vào. Nếu không có thì khi mất áp vào, dòng sẽ được xả qua IC làm hỏng IC. Mình xin nhận khuyết điểm!!
*Các tụ C3,C4,C5,C6 để dập dao động tự kích của IC 78xx, 79xx. Các tụ này thường sử dụng cho trường hợp volt cao, dòng lớn. Vì vậy, tốt nhất là chọn tụ kẹo (hay chon tụ 104). Tụ gốn chỉ chịu được volt thấp, dòng nhỏ, tần số cao thôi bạn ạ!
*Tụ C1,C2 là để nâng cao mức volt trung bình, lọc phẳng áp cấp vào IC

hellboy123
Thành viên mới
*

Viet Nam Viet Nam

Email
« Trả lời #12 vào lúc: 20:06 ngày 14-08-08 »

chào các bạn! cho mình hỏi cái này: mình có cái mạch nguồn dc gốm 1 cái BA với phía sớ cấp được cung cấp bởi nguồn AC 220/110(3 tiếp điểm) và phía thứ cấp có 6 cấp điện áp ra :1.5,3,4.5,6,9,12 V (7 tiếp điểm, nối với 1co6ng tắc xoay và sau đó là cầu chỉnh lưu diod, một cái tụ song song 2200 micro fara,nối tiếp với 1 con điện trở 820 ohm và con led. tình trạng không có áp ở ngõ ra mình đã kim tra các linh kiện (diod,R,C)đều tốt nhưng về cái BA thì mình không biết kiểm tra như thế nào nhờ các bạn chỉ giúp
Do chưa biết cách pót hình nên đành diễn giải thế này đấy.mong các bạn chỉ giúp
quangtung
Thành viên mới
*

Viet Nam Viet Nam

Email
« Trả lời #13 vào lúc: 00:40 ngày 19-03-09 »

wave ho tê
baoden10_03
Thành viên mới
*

Viet Nam Viet Nam

Email
« Trả lời #14 vào lúc: 00:19 ngày 01-08-09 »

lam mach theo so do thi e lam dc. nhung tinh toan gia tri dong/ ap tren mach e yeu lam. ai co the help va phu dao them cho minh e dc ko?!
Trang: [1] 2   Lên
  In  

Chuyển tới: